Thuốc Paracetamol là thuốc gì? Liều dùng và tác dụng phụ như thế nào?

Trong tủ thuốc gia đình thì hầu như nhà nào cũng phòng thuốc Paracetamol để phòng lúc bị đau đầu, sốt cao, đau nhức người…

Vậy thuốc Paracetamol nên dùng khi nào? Và những lưu ý khi sử dụng thuốc Paracetamol không gây hại tới sức khỏe là gì? Bạn đừng bỏ qua bài viết này nhé! Bacsicare.com hôm nay sẽ giúp bạn tìm hiểu thông tin về thuốc Paracetamol ngay sau đây.

Thuốc Paracetamol là thuốc gì?

Thuốc Paracemol là thuốc thuộc nhóm thuốc hạ sốt, giảm đau. Và được dùng phổ biến trong các đơn thuốc điều trị các bệnh đau đầu, đau xương khớp nhẹ, đau cơ, sốt do cảm cúm, mọc răng…

Thuốc Paracetamol 500mg

Thuốc Paracetamol không gây chảy máu dạ dày, hay xuất huyết đường tiêu hóa như loại thuốc giảm đau – hạ sốt không Steroid khác (Ví dụ như Aspirin…). Nhưng thuốc Paracetamol không thể thay thế tác dụng chống viêm của nhóm thuốc giảm đau – hạ sốt không Steroid được. Vì thuốc Pracetamol không có tác dụng điều trị chống viêm.

Các dạng bào chế của thuốc Paracetamol

Thuốc Paracetamol được sử dụng rất phổ biến và an toàn cho cả trẻ nhỏ. Nên được các nhà sản xuất bào chế ở rất nhiều dạng khác nhau. Và các hàm lượng khác nhau để phù hợp với các đối tượng sử dụng.

Dạng uống: Được bào chế các dạng thuốc phổ biến như:

  • Viên sủi ( ví dụ: efferagan 500mg…)
  • Viên nén( ví dụ: paracetamon 500mg…)

Dạng bột pha: ( ví dụ: hapacol 80mg, 150mg…)

  • Siro.( ví dụ: paracetamol 40mg/ml…)
  • Viên nhộng:

Dạng viên đặt hậu môn:

  • Ví dụ : Efferagan 80mg, 150mg, doliprane 100mg…

Cách sử dụng và liều dùng thuốc Paracetamol

Mỗi lứa tuổi sẽ dùng liều lượng khác nhau phù hợp với độ tuổi và cân nặng của từng đối tượng sử dụng trong trường hợp hạ sốt – giảm đau. Ngay sau đây là liều dùng của thuốc đối với người lớn và trẻ em các bạn có thể tham khảo ngay sau đây.

1. Liều dùng ở người lớn:

  • Thuốc Paracetamol 500mg: người bệnh nên dùng từ 1 – 2 viên/ lần.
  • Cách 4-8 tiếng mới nên dùng liều nhắc lại nếu vẫn còn đau hoặc sốt cao không giảm.

2. Liều dùng ở trẻ em:

  • Đối với trẻ em thì các bậc phụ huynh nên dùng hàm lượng dựa theo cân nặng của các bé.
  • Liều dùng khuyến cáo: 10-15mg/kg/liều.
  • Cách 4-8 tiếng mới nên dùng nhắc lại nếu vẫn còn đau hoặc sốt cao không giảm.

Chống chỉ định của thuốc

  1. Không dùng thuốc Paracetamol cho những người có tiền sử bị dị ứng với thành phần Pparacetamol hoặc Acetaminophen.
  2. Đối với những bệnh nhân bị suy gan, suy thận hoặc có tiền sử nghiện rượu thì bạn nên tham khảo ý kiến của bác sỹ.
  3. Đối với phụ nữ mang thai và cho con bú nếu trong trường hợp bắt buộc phải sử dụng thuốc Paracetamol. Thì bạn nên tham khảo ý kiến của bác sỹ trước khi sử dụng để đạt hiệu quả cao và an toàn.

Tác dụng phụ không mong muốn

Trước khi sử dụng thuốc bạn nên tham khảo ý kiến của bác sỹ hoặc dược sỹ để đạt hiệu quả cao nhất và an toàn. Nên khai báo tiền sử bệnh, tiền sử dị ứng thuốc của bản thân cho bác sỹ. Để có liệu trình điều trị bệnh hiệu quả cao nhất.

Công dụng thuốc Paracetamol 500mg

Trong trường hợp bạn dùng thuốc Paracemol có những dấu hiệu như: phát ban, nổi mẩn, ngứa, sưng môi, sưng mặt… Thì bạn nên báo ngay cho bác sỹ hoặc dược sỹ để có hướng giải quyết tốt nhất.

Đồng thời bạn hãy dừng uống thuốc và uống nhiều nước để tăng đào thải thuốc ra đường nước tiểu.

Một số lưu ý khi sử dụng thuốc Paracetamol

  • Bạn không nên sử dụng rượu bia khi đang sử dụng thuốc hạ sốt – giảm đau paracetamol.
  • Bạn không nên dùng thuốc Paracetamol vượt quá liều quy định. Có thể dẫn đến ngộ độc thuốc Paracetamol, nặng hơn có thể tử vong.
  • Trong trường hợp sốt từ 38,5 độ bạn mới nên sử dùng thuốc hạ sốt.
  • Bạn không nên sử dụng đồng thời thuốc Paracetamol và chế phẩm có chứa Paracetamol có thể dẫn đến sử dụng quá liều.

Trường hợp bị ngộ độc thuốc Paracetamol thì cần phải làm gì?

Trong trường hợp bệnh nhân sử dụng thuốc Paracetamol hoặc các chế phẩm có chứa Paracetamol quá liều khuyến cáo. Dẫn đến ngộ độc thuốc thì bạn cần xử lý ngay.

Dưới đây là các cách xử lý khi ngộ độc thuốc Paracetamol:

  • Cố gắng làm cho bệnh nhân nôn thuốc vừa uống ra.
  • Uống nước chè hoặc than hoạt để trun
  • Dùng thuốc N – ACETYLCYSTEIN để giải độc thuốc Paracetamol cũng rất hiệu quả, an toàn.
  • Đưa bệnh nhân tới ngay bệnh viện để được các bác sỹ có hướng điều trị tốt nhất. Đối với bệnh nhân bị ngộ độc nặng thì có khả năng phải rửa dạ dày.

Bạn nên sử dụng thuốc Paracetamol hoặc các chế phẩm chứa Paracetamol đúng liều lượng đã được bác sỹ hoặc dược sỹ tư vấn. Không nên dùng thuốc quá liều để tránh trường hợp gây ra ngộ độc thuốc.

Bệnh nhân bị ngộ độc thuốc paracetamol sẽ gây tổn thương tới chức năng gan, thận. Vậy nên trước khi sử dụng bạn nên tham khảo ý kiến bác sỹ hoặc đọc kỹ hướng dẫn sử dụng.

Tổng kết

Thuốc Paracetamol là nhóm thuốc hạ sốt – giảm đau rất hiệu quả và an toàn. Nhưng đối với trường hợp đau nặng thì thuốc Paracetamol không có tác dụng giảm đau nhanh và lâu dài.

Trên đây là những thông tin cần thiết về cách dùng, tác dụng, khuyến cáo khi sủ dụng thuốc Paracetamol mà Bacsicare.com cung cấp cho bạn đọc.

Mong rằng các bạn sẽ luôn bỏ túi những thông tin hữu ích trên để sử dụng thuốc an toàn và hiệu quả cao hơn.